Sửa lỗi: Xin lỗi, bạn không được phép truy cập trang này

Bạn đang gặp lỗi:
Xin lỗi, bạn không được phép truy cập trang này.
Hoặc:
Sorry, you are not allowed to access this page
khi đăng nhập vào /wp-admin?

Trường hợp

Lỗi này thường do phân quyền… và rất không rõ ràng vì bạn có bật debug trong wp-config thì cũng chẳng giúp gì nhiều.

Trên mạng thì mỗi người mỗi trường hợp, mà hầu hết thì không rõ nguyên nhân. Nếu bạn khoanh vùng được do code hoặc data thì hướng xử lý sẽ dễ hơn.

Mình đã gặp lỗi này trên một trang wp khi tách nó ra từ Wordpress Multisite. Sau khi thử đủ mọi cách theo hướng dẫn trên mạng nhưng vẫn không thành công. Mình phát hiện đây là lỗi từ database, một bảng nào đó gây lỗi. Mà data của mình thì quá nhiều bảng. Thôi thì đành làm theo cách thủ công nhất.

:warning: Nguyên tắc: nên sao lưu dữ liệu của bạn trước khi làm gì đó.

Bắt đầu

1. Truy cập vào PHPMYADMIN chọn data trang web đang bị lỗi của bạn:
    • Vào tab XuấtTùy thích – Chọn 2 bảng để xuất: wp_postswp_postmeta , ta sẽ được tệp .sql
      đây là 2 bảng chứa dữ liệu bài đăng của bạn.
    • Sau khi đã xuất được 2 bảng dữ liệu, ta sẽ – Xóa toàn bộ bảng – ta được data trống
  2. Truy cập vào trang web của bạn trên trình duyệt. Bạn sẽ được nhắc cài đặt trang web wordpress mới. Bạn cứ cài bình thường.
    Giờ đây trang web của bạn là trang wp mới, và có thể truy cập được vào wp-admin.
  3. Lại vào PHPMYADMIN, chọn data
    • Xóa 2 bảng wp_postswp_postmeta (được tạo khi cài đặt wp)
    • Import tệp .sql đã lưu ở trên vào data, bạn sẽ được 2 bảng mới chứa dữ liệu bài đăng.
  4. Truy cập lại vào bảng điều khiển wp và cài lại theme, plugin nhé.

Nếu không thể import dữ liệu qua PHPMYADMIN (hạn chế kích thước tệp chẳng hạn), bạn có thể import qua dòng lệnh (commandline). xem Tổng hợp những câu lệnh Linux hay dùng.